กระดานสนทนา พูดคุย และโชว์เรื่องไก่ชน ตามประสาไก่ชนคนน้ำเมา > ห้องสำหรับ แหล่งเรียนรู้ ค้นคว้าเรื่องไก่ชน และ คลีนิคไก่ชน

+++ บทความสาระดีๆความรู้และการเลี้ยงไก่ชนพม่า +++

<< < (2/2)

จ้าวซัน ณ เมืองปทุม:
http://www.youtube.com/watch?v=6tw9oSzjcIo

1. การซ้อมนวม (ลงนวม)

วัตถุประสงค์
เพื่อฝึกให้ไก่ได้ออกกำลังกาย

และฝึกชั้นเชิงการชน ให้รู้จักหลบหลีกหรือเข้าทำคู่ต่อสู้

เราจะได้เห็นเชิงไก่แต่
ละตัว

รู้ว่ามีจุดอ่อนจุดแข็งตรงไหนช่วยให้สามารถตัดสินใจได้เวลาเปรียบคู่

หรือรู้ว่าจะต่อสู้กับไก่ประเภทไหน
จึงจะได้เปรียบ คู่ซ้อมลงนวมหรือไก่นวม

ควรมีหลายตัว มีทั้งไก่เชิงล่างและเชิงบน รวมทั้งอุปกรณ์ที่จำเป็น
เช่น

ที่ห่อปากหรือกระจับปาก นวมสวมเดือย ป้องกันไม่ให้ไก่บาดเจ็บ

วิธีการ
โดยนำไก่ 2 ตัว

ซ้อมกันเหมือนซ้อมคู่ หรือปล้ำไก่โดยทั่วไป แต่เดือยและแข้งไก่ต้องพันด้วยนวมหนาๆ

และ
สวมกระจับปาก เพื่อป้องกันไม่ให้ไก่จิกกันได้

มีขั้นตอนดังนี้

1.ควรอาบน้ำไก่เหมือนปกติที่ปล้ำ

บางคนลงนวมแห้ง คือ ไม่กราดน้ำ ซึ่งผิดหลัก เพราะจะทำให้

ไก่หอบมาก
เป็นอันตรายต่อระบบปอด หัวใจและตับ

2.ไก่ที่เดือยยาว

ควรพันเดือยชั้นหนึ่งก่อน แล้วจึงใช้นวมพันทับอีกชั้นหนึ่ง

เพื่อป้องกันเข้าหูเข้าตา

3.การลงนวม

ควรใช้กระจับปากเป็นดีที่สุด เพราะช่วยป้องกันปากไม่ให้กระเตาะหรือบิ่น

ไก่แม้จะสวมนวม แต่
อาจใช้นิ้วสาดถูกปากกระเตาะได้เหมือนกัน

4การลงนวมไก่

ควรเลือกคู่ที่เหมาะสม คือ ใช้ไก่ที่มีชั้นเชิงและมีค.วามแข็งแกร่งใกล้เคียงกัน

ถึงจะเป็นการ
ลงนวมที่ถูกต้อง

5.กรณีไก่งานหรือไก่ที่เลี้ยงออกแข่ง

เป็นไก่หนุ่ม ไม่ควรใช้ไก่ถ่ายเป็นไก่นวมหรือคู่นวม เพราะจะทนแรง
เสียดสีไม่ได้

และทำให้เข็ดไก่

6.ไก่นวม

ไม่ควรใช้ไก่ที่ชอบสาดแข้งเปล่า เพราะจะทำให้ไก่งานบอบช้ำ

7.ไก่นวม

หรือไก่ที่ใช้เป็นคู่นวมอย่างเดียว ควรตัดเดือยให้ราบแข้ง

เพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้

8.ระยะเวลาของการลงนวม

ควรใช้เวลาประมาณ 25 - 30 นาที แต่ถ้าเป็นไก่ใหม่ๆ อาจใช้สัก 15 นาที

ทั้งนี้
ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมและสภาพของไก่

9.จำนวนยกของการลงนวม

การลงนวมแต่ละครั้งควรลงนวมครั้งละ 1 ยก แต่ถ้าไก่แข็งแล้วอาจลง 2 ยกก็ได้
ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของคนเลี้ยงและสภาพของไก่

10.ความถี่ของการลงนวม

การลงนวมเว้น 2-3 วันต่อครั้ง บางคนลงนวมทุกวันทำให้ระอาและ

ดีดไก่ในที่สุด

11.ไก่บางตัวไม่ชอบลงนวมแบบสวมกระจับปาก

ก็อย่าฝืน

สำหรับยาเลี้ยง เข้าคอร์สไก่ตีเดิมพันแพงๆ

ยาเลี้ยงก็จะเป็นยาที่ขายทั่วๆไปตามร้านยาไก่ชนในสนาม ก็ไม่มีอะไรมากสำหรับจุดนี้อย่ายึดติดมากสำหรับเรื่องนี้ นะครับ

ยาประจำท้องหรือยาลูกกลอน

ถ้าเป็นสูตรที่ใช้ตำเองตามตำราโบราณจะดีมากๆ ครับ สมุนไพรจะดีกว่า เนื่อปลาก็จะไม่ใส่สารกันบูด แล้วแต่เราจะใช้ ปลาไหล ปลาช่อน ปลากั้ง และสมุนไพรสูตรโบราณ ส่วนเคล็ดลับตรงนี้ก็แล้วแต่สูตรใคสูตรมัน นะครับ ไม่จำกัด

ส่วน ยาบำรุง วิตมิน

ทั่วไปๆ ก้มีขายทั่วๆไปตามร้านขายอุปกรณ์ยาไก่ชน แล้วแต่สรรพคุณของตัวยา แต่ละซุ้มที่เลี้ยงชน ใช้ไม่เหมือนกัน นะครับ แต่ผมข้อเน้นให้เป็นตัวยาที่ธรรมชาติที่สุด นะครับ เพื่อจะได้ไม่เป็นผลต่อตัวไก่ด้วย ครับ

สถานที่เลี้ยงอากาศสำคัญ

ถือว่าสำคัญมากถึงมากที่สุด ที่จะทำให้ไก่ชนเราสมบูรณ์ กระปรี้กระเปร่า อากาศปลอดโปร่ง สะอาด เป็นธรรมชาติ ก็จะช่วยได้มาก เรื่องความสมบูรณ์ ความพร้อม ความสดของไก่ อากาศถ่ายเทได้ดี ไม่อับ ครับ

สิ่งที่ขาดไม่ได้ในการเลี้ยงไก่ชนแพงๆ

ยกตัวอย่าง เช่น คอสการเลี้ยงไก่พม่า ต้องเตะนวมบ่อยๆ เพื่อสร้างกล้ามเนื้อสร้างความแข็งแรง เพื่อให้ไก่ยืนระยะได้ดีเวลาปลายๆหลายๆยกเรียกว่ายืดหยุ่นกล้ามเนื่้อปั้นขา ปีก การปริงตัว

คอสของซุ้มใหญ่ที่ชนกันแพงๆ ระดับเกรดสนามเทิดไท นิยมเตะนวม 2 วันเตะที หรือ 3 วันเตะที สร้างกล้ามเนื้อ สร้างความแข็งแรง ครั้งละ 20-25 นาที ดูตามแล้วแต่ความเหมาะสมของไก่ ครับ

ครูมวยพันสวมปาก ใส่นวมพิเศษ ขนาดหนา 2 ชั้น เพื่อป้องกันไก่ที่จะเลี้ยงออกชน มีบาดแผลฟกช้ำ ครับ ไก่ที่เลี้ยงออกพันพลาสเตอร์ปากบนให้เตะ ป่อยปาก 3-5 นาที สุดท้าย ครับ

วิธีนี้เป็นวิธีที่นิยมทำกันมากที่สุด ครับ แต่ต้องดูความเหมาะสมของไก่ของท่านเองด้วย นะครับ อย่าหักโหมมากไป ไก่ที่เลี้ยงออกอาจจะป่วยก่อนออกชน เพราะหักโหมมากไป ดูตามความเหมาะสมสภาพร่างกายของไก่ ครับ

ซุ้มใหญ่ๆส่วนมาก จะใช้ไก้นวมครูฝึกเปลืองยิ่งเลี้ยงเยอะๆ ก็ต้องมีถึง 10-30 ตัว หมุนเวียนเตะสลับผลัดเปลี่ยนกันไป ครับ

เพื่อสร้างความแข็งแรงให้แก่ไก่ตนเอง และใช้เช็คความพร้อมก่อนไก่ออกชน 4-5 วัน ครับ ดูการบินของไก่ที่เลี้ยงออกชน ครับ ว่าบินดีหรือไม่ ครับ

ยาโด็ป

มีขายตามร้านขายยาไก่ชนทั่วๆไป หลายชนิดหลายยี่ห้อหลายตัวยา แล้วแต่ความชื่นชอบของแต่ละบุคคล โดยมากที่ผมเห็นในซุ้มต่างๆที่ชนเดิมพันแพงๆเงินแสนเงินล้านและที่ทีมงานใช้อยู่จะใช่ยี่ห้อของ ลำปำ ครับผม

อย่าโด็ปถามว่าสำคัญมั้ย ถ้าจะบอกว่าสำคัญมากถึงมากที่สุดก็ได้ แต่ถ้าจะบอกว่าไม่สำคัญก็ได้ ครับ

ยาโด็ปจะสำคัญต่อเมื่อไก่เราสภาพร่างกายฟิตซ้อมมาดี กล้ามเนื้อแข็งแรง พลังงานตรงนี้เมื่อเสริมหรือไก่ได้รับเข้าไปจะไปช่วยไก่กระตุ้น ให้เกิดก็อก 2-3 เป็นพลังงานสำรองกักเก็บไว้ ให้มีแรงกระตุ้นบู้ดุดันคึกอยากตีไก่ ลดความเจ็บปวด แต่ต้องใช้ในปริมาณที่เหมาะสมใช้ให้ถูกวิธีด้ว นะครับ

จะมีผลมากในเวลาไก่ชนทางยาว จะช่วยประคองไก่ให้ยืนระยะได้ดี ลดการอักเสบของบาดแผลได้ดี ครับ สิ่งที่สำคัญของยาโด็ปจะออกฤทธิ์ได้ดี ต้องขึ้นอยู่กับร่างกายไก่ด้วย ครับ ถ้าไก่ไม่มีกล้ามเนื้อ ไม่เคยเดินทางยาว หรือไก่ไม่เคยปล้ำให้ยาหมดขวดก็ไม่มีความหมาย ครับ ไก่น็อคยาปล่าวๆ ครับ

ดังนั้นต้องพร้อมทุกด้านๆในการทำศึกทุกครั้ง นะครับ

หมายเหตุ : คอร์สการฝึกและการออกกำลังกายไก่ชนที่ยกตัวอย่างมาสามารถยืดหยุ่นได้ตามสภาพตัวไก่ และขึ้นอยู่กับผู้ควบคุมโปรแกรม

การฝึกซ้อมไก่ชนนั้น อาจจะมีวิธีการและหลักการบางอย่างแตกต่างกันไปบ้าง แล้วแต่ความเชื่อถือของผู้ฝึกหรือเจ้าของซุ้มแต่ละคน ครับ ดังนั้นค่อยๆศึกษาวิธีการและปรัปใช้ให้สมดุลกัน ครับ

เรื่องบางเรื่องผมเองไม่สามารถถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือหรือบทความได้โดยตรงที่จะทำให้มองเห็นภาพ ต้องอาศัยการเรียนรู้จากประสบการณ์จริง ครับ

ขอขอบคุณ คลิปทุกๆคลิป ข้อความบางข้อความจากเวปไซด์ต่างๆ ที่เอามาเผยแพร่ฝากให้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกชาวไก่ชนคนน้ำเมา..ครับ
ผมรวบรวมมาเรียบเรียงไว้ในบทความเดียวกัน เอามาฝากให้สมาชิกได้ลองศึกษาดูเพื่อจะเป็นประโยชน์ในวันข้างหน้า ครับ

pairoj:
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับเดี๋ยวต้องเอาไปประยุกต์ใช้บ้างแล้วล่ะ

ส.หงษ์สา(พม่าพัฒนา):
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆครับพี่ เพราะผมพัฒนาและเพราะไก่พม่าอย่างเดียวเป็นความรู้ทีดีครับ รักและเคารพครับ เป็คกี้ ส.หงษ์สา(พม่าพัฒนา)

--- อ้างจาก: ส.หงษ์สา(พม่าพัฒนา) ที่ 11 กันยายน 2013 14:16:23 ---ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆครับพี่ เพราะผมพัฒนาและเพราะไก่พม่าอย่างเดียวเป็นความรู้ทีดีครับ รักและเคารพครับ เป็คกี้ ส.หงษ์สา(พม่าพัฒนา)

--- End quote ---

คับ..คุณเป็คกี้
ศึกษาหาอ่านดูสิ่งไหนเป็นประโยชน์ก้อลองทำดู
หรือมีสิ่งใดเพิ่มเติม ก้อเอามาแบ่งปันกันได้เลยคับ
วิธีการเลี้ยงหลายที่อาจแตกต่างกัน...แล้วแต่สูตรการเลี้ยงของแต่ละคน
ผมเชื่อว่าการเลี้ยงของแต่ละคนดีหมดคับ........

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version